Page 115 -
P. 115
โครงการหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ด้านการเกษตร เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
สด 365.55 บาทต่อกิโลกรัมใยไหม ต้นทุนที่เป็นเงินสดเพียง 14.91 บาทต่อกิโลกรัมใยไหม โดย
ต้นทุนที่ไม่เป็นเงินสดส่วนใหญ่เป็นแรงงานครัวเรือนที่ใช้ในการเลี้ยงไหมอีรี่ 284.01 บาทต่อกิโลกรัม
ใยไหม และจากข้อมูลพบว่าเกษตรกรใช้เวลาเฉลี่ยในการเลี้ยงไหม 43.24 ชั่วโมงต่อรุ่น และ แรงงาน
ในการปอกเปลือกรังไหม 5 ชั่วโมงต่อรุ่น (ตารางที่ 3.11)
ตารางที่ 3.11 ต้นทุนการเลี้ยงไหมของกลุ่มวิสาหกิจกลุ่มผลิตและแปรรูปไหมอีรี่ออแกนิค จ.
อ้านาจเจริญ
(หน่วย:บาทต่อกิโลกรัมใยไหมต่อปี)
รายการ เงินสด ไม่เป็นเงินสด ต้นทุนรวม ร้อยละ
1. ต้นทุนคงที่ 0.00 48.70 48.70 12.80
1.1 ค่าเสื่อมราคาโรงเรือน 0.00 9.50 9.50 2.50
1.2 ค่าเสื่อมราคารถมอเตอร์ไซด์ 0.00 1.25 1.25 0.33
1.3 ค่าเสื่อมราคารถอีแต็ก 0.00 20.43 20.43 5.37
1.4 ค่าเสื่อมราคาเครื่องมือและ
อุปกรณ์ 0.00 17.52 17.52 4.60
2. ต้นทุนผันแปร 14.91 316.85 331.76 87.20
2.1 ค่าไฟฟ้า 5.21 0.00 5.21 1.37
2.2 ค่าน้้า 2.87 0.00 2.87 0.75
2.3 ค่าอุปกรณ์ท้าความสะอาด 3.15 0.00 3.15 0.83
2.4 ค่าขนส่ง 3.15 0.00 3.15 0.83
2.5 ค่าน้้ามันรถ 0.53 0.00 0.53 0.14
2.4 ค่าแรงเลี้ยงไหม 0.00 284.01 284.01 74.65
2.4.1 ระยะที่1 0.00 44.34 44.34 11.66
2.4.2 ระยะที่2 0.00 17.30 17.30 4.55
2.4.3 ระยะที่3 0.00 36.30 36.30 9.54
2.4.4 ระยะที่4 0.00 48.87 48.87 12.84
2.4.5 ระยะที่5 0.00 137.20 137.20 36.06
2.5 ค่าแรงปอกเปลือกรังไหม 0.00 32.84 32.84 8.63
3. ต้นทุนทั้งหมด 14.91 365.55 380.46 100.00
96